Muse Spark 1.3 Contributor คืออะไร? เทียบ Gemini 3.8 Flash และ GPT-5.6 Sol
เจาะ Muse Spark 1.3 Contributor โมเดล AI จาก Meta สำหรับ Coding และ Agent พร้อม Benchmark เทียบ Gemini 3.8 Flash และ GPT-5.6 Sol ทั้ง Coding, Long Context, Computer Use และความคุ้มค่า
Muse Spark 1.3 Contributor เป็นรุ่นราคาประหยัดของ Muse Spark 1.3 ที่กำลังถูกจับตามองในงาน Coding, Agentic Workflow และ Long Context หลัง Meta เปิดตัว Muse Spark 1.3 เมื่อ 2 กันยายน 2026
จุดน่าสนใจไม่ได้มีแค่ Benchmark ที่ขยับขึ้นแรงจากรุ่นก่อน แต่เป็นการวางโมเดลให้ทำงานแบบ Agent มากขึ้น ตั้งแต่การอ่าน Repository ขนาดใหญ่ ใช้ Terminal เรียก Tools หลายรอบ ไปจนถึง Computer Use และงานที่ต้องรักษาบริบทเป็นเวลานาน
สำหรับชื่อ Contributor ควรแยกออกจากตัว checkpoint ให้ชัด: ข้อมูล catalogue ปัจจุบันระบุว่าเป็น SKU ที่ใช้ checkpoint Muse Spark 1.3 เดียวกัน แต่ลดราคาลงมากแลกกับเงื่อนไขด้านการใช้ข้อมูล ดังนั้นก่อนใช้กับข้อมูลบริษัทหรือข้อมูลลูกค้า ต้องอ่าน terms ของ provider ที่ใช้งานจริงให้ครบ
คำถามสำคัญจึงไม่ใช่แค่ว่า Muse Spark 1.3 เก่งไหม แต่คือ เมื่อเทียบกับ Gemini 3.8 Flash และ GPT-5.6 Sol แล้ว ตัวไหนเหมาะกับ workload ของคุณมากกว่า

Muse Spark 1.3 เด่นเรื่องอะไร
Meta ระบุว่า Muse Spark 1.3 ปรับปรุง performance ในงาน Coding และ Agentic Task โดยเฉพาะงานแบบ long-horizon ที่โมเดลต้องวางแผน ใช้ Tools สร้าง context เพิ่มเอง แก้ช่องว่างในแผน และติดตามสิ่งที่เรียนรู้ระหว่างทำงาน
ลักษณะงานที่เหมาะ ได้แก่:
- Coding Agent และ multi-step debugging
- อ่านและทำความเข้าใจ Repository ขนาดใหญ่
- Refactor หรือ migration หลายไฟล์
- Codebase Q&A
- Terminal workflow
- Computer Use และ automation
- Research workflow ที่ต้องใช้ Tools หลายรอบ
- Long-context task ระดับหลายแสนถึงประมาณ 1M tokens
ตรงนี้ต่างจาก chatbot แบบถามตอบสั้น ๆ เพราะสิ่งที่วัดคือความสามารถในการ ทำงานต่อเนื่องจนจบ task ไม่ใช่แค่สร้างคำตอบที่ดูดีหนึ่งครั้ง
Muse Spark 1.3 Benchmark
ผลที่ Meta เผยแพร่สำหรับ Muse Spark 1.3 แสดงจุดแข็งชัดใน Coding, Agent และ Long Context:
| Benchmark | Muse Spark 1.3 |
|---|---|
| Terminal-Bench 2.1 | 88.8% |
| DeepSWE v1.1 | 75.4% |
| SWE-Atlas Codebase Q&A | 59.4% |
| OSWorld 2.0 | 66.9% |
| DeepSearchQA | 89.4% |
| JobBench | 64.9% |
| AutomationBench | 49.4% |
| MRCR 256K–512K | 98.5% |
| MRCR 512K–1M | 98.1% |
DeepSWE 75.4% และ Terminal-Bench 88.8% ทำให้รุ่นนี้น่าสนใจมากสำหรับ Software Engineering Agent ส่วน SWE-Atlas 59.4% สะท้อนความสามารถในการทำความเข้าใจ codebase มากกว่าการเขียน snippet สั้น ๆ
อย่างไรก็ตาม ตัวเลข Muse Spark 1.3 ชุดนี้ควรถูกระบุว่าเป็น provider-reported benchmark เป็นหลัก ณ วันที่เผยแพร่บทความ Independent evaluator ยังไม่ได้มีผล checkpoint 1.3 ครบทุกชุด จึงไม่ควรตีความว่า production workload ทุกแบบจะได้ผลตามตาราง
Muse Spark 1.3 vs Gemini 3.8 Flash
Gemini 3.8 Flash เป็นคู่แข่งที่ตรงที่สุดในฝั่งโมเดลเร็วสำหรับ Coding และ Agent เพราะ Google ออกแบบให้รองรับทั้ง Software Engineering, Autonomous Agent และ Multimodal Workflow พร้อม Context ระดับ 1M tokens
| Benchmark | Muse Spark 1.3 | Gemini 3.8 Flash |
|---|---|---|
| Terminal-Bench 2.1 | 88.8% | 89.4–90.8%* |
| DeepSWE v1.1 | 75.4% | 73.7% |
| SWE-Atlas | 59.4% | 51.9% |
| OSWorld 2.0 | 66.9% | 59.0% |
| Context Window | ~1M | ~1M |
* ผล Terminal-Bench ของ Gemini มีมากกว่าหนึ่ง evaluation configuration จึงต้องดู source และ configuration ก่อนเทียบตัวเลขตรง ๆ ถ้ามองเฉพาะตัวเลขที่มีอยู่ Muse Spark 1.3 ดูแข็งมากใน DeepSWE, SWE-Atlas และ OSWorld ขณะที่ Gemini 3.8 Flash ยังนำใน Terminal-Bench บาง configuration
Coding: Muse ดูดีในงาน Long-horizon
DeepSWE เป็น benchmark ที่น่าสนใจกว่าโจทย์ Coding สั้น ๆ เพราะวัด Software Engineering ที่ต้องทำต่อเนื่องหลายขั้นตอน Muse Spark 1.3 รายงาน 75.4% ขณะที่ Gemini 3.8 Flash อยู่ประมาณ 73.7%
ถ้าผลนี้ได้รับการยืนยันจาก independent eval เพิ่มเติม Muse จะเหมาะมากกับ repository exploration, migration project, refactor ขนาดใหญ่ และ multi-step debugging
Gemini ยังได้เปรียบเรื่อง Ecosystem
แม้ Muse จะนำบาง benchmark แต่ Gemini 3.8 Flash ยังได้เปรียบด้าน platform เช่น Google Search Grounding, Maps Grounding, Code Execution, File Search, URL Context, Computer Use, Structured Output และ Multimodal input
ดังนั้นทีมที่ต้องการ production tooling ครบวงจรอาจเลือก Gemini แม้คะแนน Coding บางตัวจะต่ำกว่าเล็กน้อย
อ่านรายละเอียด Gemini เพิ่มเติมได้ที่ Gemini 3.8 Flash เทียบ 3.7 Flash และ GPT-5.6 Sol
Muse Spark 1.3 vs GPT-5.6 Sol
GPT-5.6 Sol เป็นอีกตัวเทียบสำคัญ เพราะ OpenAI วาง Sol เป็นโมเดล Coding และ Reasoning ระดับสูง พร้อมผล benchmark จาก ecosystem ภายนอกที่ mature กว่า Muse 1.3 ในตอนนี้
| Benchmark | Muse Spark 1.3 | GPT-5.6 Sol |
|---|---|---|
| DeepSWE v1.1 | 75.4% | 72.7–73.0% |
| Terminal-Bench 2.1 | 88.8% | 88.8% |
| SWE-Atlas Codebase Q&A | 59.4% | ~53.5% |
| SWE-Bench Pro | ไม่มีผลตรงชุดเดียวกัน | 64.6% |
| AA Coding Agent Index | ยังไม่มี independent 1.3 | 80 |
Muse รายงาน DeepSWE สูงกว่าและเสมอ Sol บน Terminal-Bench 2.1 แต่ไม่ควรสรุปว่า Muse ชนะ Sol โดยรวม เพราะ SWE-Bench Pro กับ SWE-Atlas เป็นคนละ benchmark และ GPT-5.6 Sol ยังมีผล independent-style evaluation มากกว่า ภาพที่แม่นกว่าคือ Muse Spark 1.3 มี provider benchmark ที่แข็งมากใน long-horizon coding และ codebase reasoning ขณะที่ GPT-5.6 Sol มีหลักฐานจาก evaluation ecosystem ที่แข็งและหลากหลายกว่า
Agent และ Computer Use
OSWorld 2.0 เป็นอีกจุดที่ Muse Spark 1.3 ดูน่าสนใจ โดย Meta รายงาน 66.9% ขณะที่ Gemini 3.8 Flash อยู่ราว 59.0% และผลที่เผยแพร่ของ GPT-5.6 Sol อยู่ราว 62.7% ในชุดเปรียบเทียบเดียวกัน
ถ้าผล third-party ยืนยันในทิศทางเดียวกัน Muse จะเหมาะกับ Browser Agent, Desktop Automation, Developer Agent และ workflow ที่ต้อง execute หลาย Tools ต่อเนื่อง
แต่ใน DeepSearchQA ภาพกลับกัน: Muse อยู่ที่ 89.4% ขณะที่ GPT-5.6 Sol มีผลประมาณ 93.0% จึงเห็นได้ชัดว่าไม่มีโมเดลตัวเดียวชนะทุกประเภท Agent workload
Long Context: จุดแข็งที่ต้องจับตา
Muse Spark 1.3 รองรับ Context ประมาณ 1M tokens และ Meta รายงาน MRCR ดังนี้:
| Context | Muse Spark 1.3 |
|---|---|
| 256K–512K | 98.5% |
| 512K–1M | 98.1% |
ผลนี้น่าสนใจสำหรับ monorepo ขนาดใหญ่, documentation หลายร้อยไฟล์, transcript ยาว, research corpus และ Agent session ที่สะสม state ต่อเนื่อง
แต่ Long Context benchmark ไม่ได้หมายความว่าการใส่ข้อมูล 1M tokens แล้วโมเดลจะใช้ทุกส่วนได้สมบูรณ์แบบเสมอ Production ควรวัด retrieval accuracy และ success rate บนข้อมูลจริงอีกครั้ง
Contributor ราคาถูกเพราะอะไร
Catalogue ของ Contributor tier ในช่วงเปิดตัวระบุราคาประมาณ $0.10 / 1M input tokens และ $0.20 / 1M output tokens ซึ่งต่ำมากเมื่อเทียบกับ frontier model ทั่วไป
ราคานี้น่าสนใจมากสำหรับ Agent เพราะหนึ่ง task อาจสร้าง output และ tool turns หลายสิบรอบ แต่ราคาถูกไม่ได้มาแบบไม่มีเงื่อนไข: provider documentation ระบุ Contributor เป็น data-sharing tier ที่มีข้อกำหนดเกี่ยวกับการใช้ prompts และ completions
ดังนั้นถ้า workload มี source code ภายใน, ข้อมูลลูกค้า, credential, เอกสารสัญญา หรือข้อมูลที่องค์กรห้ามนำไป train โมเดลภายนอก อย่าเลือก Contributor เพียงเพราะราคาถูก ก่อนตรวจ terms และ data policy ให้ครบ
สรุป Muse Spark 1.3 vs Gemini 3.8 Flash vs GPT-5.6 Sol
| ด้าน | Muse Spark 1.3 | Gemini 3.8 Flash | GPT-5.6 Sol |
|---|---|---|---|
| Coding Agent | เด่นมาก | เด่นมาก | เด่นมาก |
| Terminal-Bench 2.1 | 88.8% | 89.4–90.8%* | 88.8% |
| DeepSWE | 75.4% | 73.7% | 72.7–73.0% |
| Codebase Reasoning | เด่น | เด่น | เด่น |
| Computer Use | เด่นมาก | เด่น | เด่นมาก |
| Long Context | ~1M / MRCR เด่น | ~1M | ~1M |
| Multimodal Ecosystem | รองรับ | เด่นที่สุด | เด่น |
| Production Maturity | ใหม่กว่า | สูง | สูง |
| ราคา Contributor | ต่ำมาก แต่มี data terms | สูงกว่า | สูงกว่า |
ถ้าเน้น Coding Agent + Repository ขนาดใหญ่ + Cost ต่อ task Muse Spark 1.3 Contributor เป็นตัวที่ควรทดลองอย่างจริงจัง
ถ้าเน้น Multimodal + Google Search/Maps Grounding + production tooling Gemini 3.8 Flash ยังสมดุลกว่า
ถ้าเน้น Coding, Reasoning และต้องการ evidence จาก independent evaluation ที่ mature กว่า GPT-5.6 Sol ยังเป็นตัวเลือกที่ปลอดภัยกว่าในตอนนี้
สุดท้ายอย่าตัดสินจาก leaderboard ตัวเดียว ควร A/B test workload จริงและวัด task success rate, latency, token usage, tool turns, human correction และ cost/task เพราะโมเดลที่คะแนนสูงสุดไม่ได้แปลว่าจะทำงานของคุณจบถูกที่สุดเสมอไป
ดูราคาโมเดลที่เปิดให้ใช้งานบน protonmanAI ได้ที่ หน้าราคา
FAQ
Muse Spark 1.3 Contributor คืออะไร?
เป็น Contributor-tier ของ Muse Spark 1.3 ที่เน้น Coding, Agentic Workflow และ Long Context โดยข้อมูล catalogue ระบุว่าใช้ checkpoint เดียวกับรุ่นหลัก แต่มี pricing และ data-sharing terms ต่างกัน
Muse Spark 1.3 เก่งกว่า Gemini 3.8 Flash หรือไม่?
ไม่ทุกด้าน Muse นำใน provider benchmark บางตัว เช่น DeepSWE และ OSWorld ขณะที่ Gemini นำ Terminal-Bench บาง configuration และมี Multimodal กับ Google ecosystem ที่ครบกว่า
Muse Spark 1.3 เก่งกว่า GPT-5.6 Sol หรือไม่?
ยังสรุปแบบเหมารวมไม่ได้ Muse มี DeepSWE สูงกว่าและ Terminal-Bench ใกล้เคียงกัน แต่ GPT-5.6 Sol มี independent evaluation ecosystem ที่ mature กว่า
Muse Spark 1.3 รองรับ Context เท่าไร?
ข้อมูลปัจจุบันระบุ Context Window ประมาณ 1M tokens และมีผล MRCR ที่ Meta รายงานแข็งมากในช่วง 256K ถึง 1M
Contributor เหมาะกับข้อมูลบริษัทหรือไม่?
ต้องตรวจ provider terms ก่อน โดยเฉพาะสิทธิ์การใช้ prompts และ completions หากมี source code ภายในหรือข้อมูลลูกค้า ไม่ควรเลือก tier นี้จากราคาเพียงอย่างเดียว
แหล่งข้อมูล
- Meta AI Research: Introducing Muse Spark 1.3
- OpenAI: GPT-5.6
- Google Cloud: Gemini 3.8 Flash developer guide
- BenchLM: Muse Spark 1.3 benchmark ledger
- Provider catalogue สำหรับ Contributor pricing และ data terms